Liên quan đến vụ việc nhóm thanh, thiếu niên tụ tập đua xe, gây tai nạn trên địa bàn TP. Thái Nguyên, ngày 25-7, Cơ quan Cảnh sát điều tra Công an TP. Thái Nguyên đã khởi tố vụ án, khởi tố 11 bị can, bắt giam 2 bị can về tội “Gây rối trật tự công cộng”.
Ngày 3-7, Cơ quan Cảnh sát điều tra Công an huyện Phú Lương thi hành các quyết định khởi tố vụ án, khởi tố bị can, ra lệnh bắt bị can để tạm giam đối với 10 đối tượng về hành vi gây rối trật tự công cộng.
Nhằm kiềm chế và kéo giảm tội phạm, tệ nạn ma túy trên địa bàn, Công an huyện Phú Lương đã thực hiện nhiều giải pháp quyết liệt, đẩy mạnh tuyên truyền và tập trung đấu tranh, trấn áp mạnh loại tội phạm này.
Thực hiện Luật Lực lượng tham gia bảo vệ an ninh, trật tự (ANTT) ở cơ sở, có hiệu lực thi hành từ ngày 1/7/2024, sáng 1-7, UBND phường Phan Đình Phùng (TP. Thái Nguyên) tổ chức Lễ ra mắt Lực lượng tham gia bảo vệ an ninh, trật tự ở cơ sở.
Ma túy, thứ độc dược kinh sợ nhưng có sức mê hoặc kỳ lạ đối với không ít người. Vì nghiện ma túy, nhiều gia đình lâm cảnh “tan cửa, nát nhà”, kinh tế sa sút; sức khỏe bị tàn phá, nhân cách bại hoại. Không ít người nghiện phải chung sống với căn bệnh thế kỷ HIV.
Thời gian gần đây, Công an huyện Võ Nhai có nhiều nỗ lực trong đấu tranh phòng, chống tội phạm và tệ nạn ma túy trên địa bàn. Bằng các biện pháp nghiệp vụ, Công an huyện đã phát hiện và bắt nhiều vụ, nhiều đối tượng liên quan đến ma túy.
Chiều 24-6, các đơn vị: Công an, Hội Nông dân, Hội Cựu chiến binh, Hội Liên hiệp Phụ nữ tỉnh Thái Nguyên phối hợp tổ chức Hội nghị biểu dương điển hình tiên tiến trong phong trào Toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc giai đoạn 2019-2024.
Sáng 15-6, Công an phường Thịnh Đán (TP. Thái Nguyên) tiếp nhận tin báo của chị L.T.L. (sinh năm 1998, đang tạm trú tại tổ 9, phường Thịnh Đán) về việc bị kẻ gian đột nhập phòng trọ lấy trộm các tài sản trị giá khoảng 2 triệu đồng và một số trang sức bằng vàng trị giá khoảng 20 triệu đồng.
Cơ quan Cảnh sát điều tra Công an huyện Đồng Hỷ vừa ra Quyết định khởi tố vụ án, khởi tố bị can, bắt tạm giam 8 đối tượng về hành vi “Đánh bạc” tại xóm Làng Cả, xã Văn Hán, Đồng Hỷ.
Những năm qua, Công an thị trấn Hương Sơn (Phú Bình) đạt được nhiều thành tích trong thực hiện nhiệm vụ trên các mặt công tác, được công an các cấp biểu dương, khen thưởng. Để đạt được kết quả này, mỗi cán bộ, chiến sĩ trong đơn vị luôn khắc ghi “6 điều Bác Hồ dạy Công an nhân dân”.