Ngày 23-7, Hội Chữ thập đỏ huyện Phú Lương phối hợp với Hội Sinh vật cảnh huyện và Trung đoàn 246 (Sư đoàn 346, Quân khu 1) tổ chức chương trình lao động tình nguyện, vệ sinh môi trường và trồng cây xanh trên tuyến đường nông thôn mới kiểu mẫu ở xã Yên Lạc.
Ngày 15-7, Đảng ủy Quân khu 1 tổ chức Hội nghị ra Nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ quân sự, quốc phòng và xây dựng Đảng bộ Quân khu 6 tháng cuối năm 2024. Trung tướng Lê Quang Minh, Phó Chủ nhiệm Tổng cục Chính trị dự và chỉ đạo Hội nghị; Trung tướng Nguyễn Hồng Thái, Ủy viên Trung ương Đảng, Phó Bí thư Đảng ủy, Tư lệnh Quân khu 1 chủ trì Hội nghị.
Sáng 9-7, Lữ đoàn Thông tin 601 (Quân khu 1) phối hợp với xã Hóa Trung (Đồng Hỷ) tổ chức khánh thành “Nhà đồng đội” cho gia đình Thiếu tá quân nhân chuyên nghiệp Nguyễn Văn Trang, hiện cư trú tại xóm Na Long, xã Hóa Trung.
Ngày 8-7, Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh Thái Nguyên tổ chức Đại hội Thi đua quyết thắng giai đoạn 2019-2024. Dự Đại hội có đồng chí Trịnh Việt Hùng, Ủy viên dự khuyết Trung ương Đảng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh; lãnh đạo quân khu 1; Thường trực HĐND, lãnh đạo UBND tỉnh, đại diện các sở, ban, ngành...
Giai đoạn 2019-2024, phong trào Thi đua quyết thắng được lực lượng vũ trang tỉnh Thái Nguyên triển khai đồng bộ, toàn diện, có nhiều đổi mới và đạt kết quả vững chắc. Phong trào đã thực sự trở thành động lực to lớn góp phần nâng cao chất lượng tổng hợp, sức mạnh chiến đấu.
Có mặt ở khắp mọi nơi, những chiến sĩ "sao vuông” đã tích cực vận động nhân dân chấp hành chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước; giúp đỡ gia đình chính sách, làm đường giao thông nông thôn, khắc phục hậu quả thiên tai…
↵
Trong 2 ngày 4-5/7, huyện Đồng Hỷ tổ chức diễn tập động viên lực lượng dự bị động viên gắn với diễn tập chỉ huy - cơ quan 1 bên, 1 cấp cùng Lữ đoàn 575 (Quân khu 1).
Ngày 3-7, Đoàn công tác của Ban Chỉ đạo diễn tập khu vực phòng thủ tỉnh, do Đại tá Trần Ngọc Tiến, Chỉ huy trưởng Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh, Phó trưởng Ban - Tham mưu trưởng Ban Chỉ đạo tỉnh làm Trưởng đoàn đi kiểm tra công tác chuẩn bị diễn tập KVPT năm 2024 tại 2 huyện: Võ Nhai và Đồng Hỷ.
Ngày 2-7, Đoàn công tác của Ban Chỉ đạo diễn tập khu vực phòng thủ tỉnh do đồng chí Nguyễn Thanh Bình, Phó Chủ tịch UBND tỉnh, Phó Trưởng ban Thường trực Ban Chỉ đạo, làm Trưởng đoàn tổ chức kiểm tra công tác chuẩn bị diễn tập KVPT năm 2024 tại huyện Định Hóa.
Chiều 1-7, tại Quảng trường Vạn Xuân (TP. Phổ Yên), UBND tỉnh Thái Nguyên tổ chức Lễ ra mắt Lực lượng tham gia bảo vệ an ninh trật tự ở cơ sở. Đến dự có đồng chí Trịnh Việt Hùng, Ủy viên dự khuyết Trung ương Đảng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh.
Là đơn vị thực hiện nhiệm vụ đảm bảo thông tin liên lạc thường xuyên và sẵn sàng chiến đấu trên địa bàn Quân khu 1, bên cạnh những nhiệm vụ thường xuyên, Lữ đoàn Thông tin 601 (đóng quân trên địa bàn huyện Đồng Hỷ) cũng chủ động phối hợp thực hiện tốt công tác dân vận.
Sáng 26-6, Đoàn công tác của Bộ Tổng tham mưu Quân đội nhân dân Việt Nam do Thượng tướng Phùng Sĩ Tấn, Phó Tổng Tham mưu trưởng Quân đội nhân dân Việt Nam làm Trưởng đoàn đã có chuyến thăm và làm việc tại huyện Định Hoá để thống nhất một số nội dung hoạt động hướng tới kỷ niệm 80 năm Ngày thành lập Quân đội nhân dân Việt Nam (22/12/1944 - 22/12/2024) sẽ diễn ra trên địa bàn.
Ngày 25-6, Đảng ủy Quân sự TP. Phổ Yên tổ chức Hội nghị ra Nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024. Đồng chí Bùi Văn Lương, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Bí thư Thành ủy, Chủ tịch HĐND, Bí thư Đảng ủy Quân sự thành phố chủ trì Hội nghị.
Thời gian qua, Đảng ủy, Ban Chỉ huy Quân sự TP. Thái Nguyên tập trung lãnh đạo, chỉ đạo, tổ chức thực hiện tốt phong trào Thi đua quyết thắng gắn với cuộc vận động "Phát huy truyền thống, cống hiến tài năng, xứng danh Bộ đội Cụ Hồ".