Chiều 26-7, Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy Thái Nguyên tổ chức Hội đồng nghiệm thu cấp cơ sở Đề tài khoa học công nghệ cấp tỉnh “Nghiên cứu, xây dựng bộ ngữ liệu số góp phần nâng cao hiệu quả công tác tuyên truyền, giáo dục lịch sử, văn hóa trên địa bàn tỉnh Thái Nguyên”.
Ngày 25-7, Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy Thái Nguyên tổ chức Hội nghị báo cáo viên tháng 7-2024. Trước khi vào Hội nghị, các đại biểu dành phút mặc niệm đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Nhân dịp kỷ niệm 77 năm ngày Thương binh liệt sĩ (27/7/1947 - 27/7/2024), TP. Thái Nguyên đã tổ chức 14 đoàn đến thăm hỏi, tặng quà các gia đình chính sách, người có công với cách mạng trên địa bàn.
Tại nhiều dự án, người dân mua đất, xây dựng nhà ở, nhưng hạ tầng kỹ thuật các khu đô thị, khu dân cư chưa được hoàn thiện và bàn giao cho Nhà nước quản lý. Điều này, ảnh hưởng không nhỏ tới quyền lợi chính đáng của người dân và công tác quản lý của chính quyền địa phương cũng gặp nhiều khó khăn.
Trên địa bàn phường Tân Phú (TP. Phổ Yên) hiện có 4/11 tổ dân phố là Bến Cả, Đồng Lẩm, Lâm Đình - Phú Cốc và Lợi Bến nằm trong phạm vi hành lang thoát lũ sông Cầu. Hiện nay, nhiều hộ có nhu cầu xây mới, sửa chữa, cải tạo nhà ở nhưng không được cấp phép.
Trong 2 ngày 23 và 24-7, Đoàn giám sát của Ban Kinh tế - Ngân sách HĐND tỉnh tiến hành khảo sát việc thực hiện Kế hoạch đầu tư công trung hạn tỉnh Thái Nguyên giai đoạn 2021-2025 tại huyện Đồng Hỷ.
Chiều 24-7, đồng chí Lê Quang Tiến, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Thái Nguyên, chủ trì Hội nghị triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm của Quỹ Phát triển đất, Quỹ Đầu tư phát triển, Quỹ Bảo lãnh tín dụng cho doanh nghiệp nhỏ và vừa.
Chiều 24-7, đồng chí Trịnh Việt Hùng, Ủy viên dự khuyết Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh Thái Nguyên, chủ trì Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy lần thứ 73, khóa XX, nhiệm kỳ 2020-2025, để thảo luận, cho ý kiến vào các nội dung về công tác xây dựng Đảng, xây dựng hệ thống chính trị, phát triển kinh tế - xã hội.
Thực hiện chính sách tín dụng ưu đãi của Chính phủ, từ đầu năm đến nay, Ngân hàng Chính sách xã hội huyện Đồng Hỷ đã cho hơn 1.400 hộ vay vốn phát triển kinh tế, giải quyết việc làm, doanh số cho vay đạt trên 72,2 tỷ đồng.
Tại Kỳ họp thứ 18, khóa XIX, nhiệm kỳ 2021-2026, vừa tổ chức, HĐND TP. Thái Nguyên đã thông qua Nghị quyết số 50/NQ-HĐND về việc phê duyệt chủ trương đầu tư Dự án xây dựng cầu đường bộ kết nối phường Hương Sơn với xã Đồng Liên. Tổng kinh phí đầu tư là trên 210 tỷ đồng từ ngân sách TP. Thái Nguyên.
Tại Kỳ họp thứ 22 (kỳ họp chuyên đề) HĐND TP. Phổ Yên khóa II, nhiệm kỳ 2021-2026, tổ chức sáng 24-7, các đại biểu đã biểu quyết thông qua 10 nghị quyết quan trọng, liên quan đến nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội của thành phố.
Sáng nay (24-7), Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ và Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh Thái Nguyên do đồng chí Trịnh Việt Hùng, Ủy viên dự khuyết Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh, dẫn đầu đến dâng hương, đặt vòng hoa tại Đài tưởng niệm các Anh hùng liệt sĩ tỉnh.
Với 90,35 điểm, Sở Công Thương đứng đầu khối các sở, ngành của tỉnh Thái Nguyên về Chỉ số cải cách hành chính năm 2023. Để duy trì thứ hạng trong năm 2024, Sở Công Thương tập trung chỉ đạo các phòng chuyên môn, đơn vị sự nghiệp đẩy mạnh rà soát, đơn giản hóa các thủ tục...
Thực hiện chủ trương của Trung ương, được người dân, cán bộ đồng tình ủng hộ, đến nay, các quy trình, thủ tục cho việc sáp nhập xã Bảo Cường vào thị trấn Chợ Chu (Định Hóa) để mở rộng địa giới hành chính thị trấn Chợ Chu đã cơ bản được hoàn tất.
Chiều 23-7, đồng chí Lê Quang Tiến, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Thái Nguyên, làm việc với TP. Sông Công về công tác tổ chức lập các quy hoạch xây dựng, quy hoạch đô thị phục vụ phát triển kinh tế - xã hội; thực hiện kế hoạch sắp xếp đơn vị hành chính cấp huyện, cấp xã trên địa bàn.
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ (27/7/1947 - 27/7/2024), chiều 23-7, Đoàn công tác của Bộ Quốc phòng do Thượng tướng Vũ Minh Lương, Ủy viên Trung ương Đảng, Thứ trưởng Bộ Quốc phòng, làm Trưởng đoàn đến dâng hương tưởng nhớ các Anh hùng liệt sĩ tại Khu di tích lịch sử Quốc gia 27-7 (thị trấn Hùng Sơn, huyện Đại Từ).
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ (27/7/1947 - 27/7/2024), chiều 23-7, đồng chí Trịnh Việt Hùng, Ủy viên dự khuyết Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh, đến thăm, tặng quà các gia đình chính sách trên địa bàn TP. Thái Nguyên.