Đây cũng là lần đầu tiên Liên hoan được tổ chức tại tỉnh Thái Nguyên - nơi có nhiều dấu ấn và di tích lịch sử, văn hóa, quân sự gắn với lịch sử dân tộc và truyền thống của Quân đội nhân dân Việt Nam. Đến thời điểm này, Ban Tổ chức Liên hoan, Quân khu 1 và tỉnh Thái Nguyên cơ bản đã hoàn tất công tác chuẩn bị.
Từ năm 2022 đến hết tháng 6 năm 2024, Huyện đoàn Phú Lương đã phối hợp triển khai, xây dựng được 25 công trình khu tập thể dục liên hoàn cộng đồng, điểm vui chơi cho thanh thiếu nhi trên địa bàn với tổng kinh phí trên 800 triệu đồng.
Năm ấy, nàng 17 tuổi, năm cuối của đời học trò mơ mộng, khi cây phượng già ngay cửa sổ lớp, chỗ nàng ngồi, bung hoa đỏ, thì lửa lòng của nàng cũng dâng trào. Tình cảm của nàng dành cho người trong mộng, lại chính là thầy giáo dạy môn Sinh học...
Ngày 2-7, Hội Văn học nghệ thuật tỉnh Thái Nguyên phối hợp với Nhóm hợp tác xây dựng và phát triển văn học nghệ thuật khu vực Việt Bắc, Trường Cao đẳng Văn hóa nghệ thuật Việt Bắc tổ chức Hội thảo nhận diện, đánh giá những giá trị của các loại hình nghệ thuật biểu diễn truyền thống khu vực Việt Bắc.
Trên địa bàn huyện Võ Nhai có tổng số 898 người từ 15 đến 60 tuổi chưa biết chữ ở mức độ 1. Thời gian qua, Phòng Giáo dục và Đào tạo huyện đã có nhiều nỗ lực trong công tác xóa mù chữ cho đồng bào các dân tộc thiểu số. Đến thời điểm này, huyện đã mở được 15 lớp với 318 học viên tham gia; phấn đấu đến hết năm 2025, sẽ hoàn thành 35 lớp xóa mù chữ, với 898 học viên thuộc 9 xã trên địa bàn.
Bà Mí cựa mình, cánh tay đau ê ẩm. Bà không nhớ đã thiếp đi từ lúc nào, đầu tựa vào bậc thang, tay bíu song cửa. Trăng lênh láng sân nhà. Con đường xuống núi như sợi lụa trắng tan vào sương. Nó vừa ở đây cơ mà, tay bà còn ấm hơi tay nó. Con ơi, Cường ơi, mày đâu rồi?
Tối 29-6, Trường Cao đẳng FPT Polytechnic cơ sở Thái Nguyên tổ chức chương trình Đêm nhạc hội "FLYING BEES” tại Quảng trường Võ Nguyên Giáp (TP. Thái Nguyên). Sự kiện âm nhạc mang màu sắc trẻ trung, độc đáo đã thu hút hàng nghìn học sinh, sinh viên...
Tháng 3-2024, thầy giáo Hoàng Thiện Thực, giảng viên Trường Cao đẳng Văn hóa Nghệ thuật Việt Bắc, vinh dự là một trong 7 nghệ sĩ của tỉnh Thái Nguyên được Nhà nước phong tặng danh hiệu Nghệ sĩ Ưu tú.
Trường Cao đẳng FPT Polytechnic cơ sở Thái Nguyên sẽ tổ chức chương trình nhạc hội "FLYING BEES” vào tối 29-6 tại Quảng trường Võ Nguyên Giáp (TP. Thái Nguyên).
Tạo dựng gia đình hạnh phúc, hòa thuận, tiến bộ, làm tốt nghĩa vụ công dân, đoàn kết với xóm giềng, thích ứng với những đòi hỏi của quá trình công nghiệp hóa, hiện đại hóa… đó là những tiêu chí cơ bản của một gia đình văn hóa.
Ghi nhận giá trị văn hóa tinh thần sâu sắc của loại nhạc cụ này, năm 2017, nghệ thuật khèn của người Mông Đồng Hỷ và Phú Lương được Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch ghi vào Danh mục di sản văn hóa phi vật thể Quốc gia.
Tối 26-6, tại Nhà hát Ca, múa, nhạc dân gian Việt Bắc (TP. Thái Nguyên), Liên hoan Kịch nói toàn quốc - 2024 do Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch phối hợp với UBND tỉnh Thái Nguyên tổ chức diễn ra Lễ bế mạc, khép lại trong hân hoan nồng nhiệt.
Cấp sắc là nghi lễ tâm linh thẩm thấu sâu sắc trong đời sống văn hóa tinh thần của đồng bào dân tộc Tày. Cho dù trải bao biến đổi xã hội, nghi Lễ cấp sắc không thay đổi, được các thế hệ gìn giữ, gọt rũa, chắt lọc tinh hoa, giống như “ngọc càng mài càng sáng”.
Chúng tôi cùng ông Trần Bình Dưỡng, Chủ tịch Hội Bảo vệ và phát huy giá trị văn hóa dân tộc Sán Dìu tỉnh tham gia buổi giao lưu hát Soọng cô của các thành viên Câu lạc bộ Bảo tồn và phát huy giá trị văn hóa dân tộc Sán Dìu xã Phúc Thuận (TP. Phổ Yên).
Nhân kỷ niệm 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam (28/7/1929 - 28/7/2024), tối 22-6, tại Nhà thiếu nhi Thái Nguyên (TP. Thái Nguyên), Công đoàn ngành Công Thương Thái Nguyên tổ chức Liên hoan tiếng hát người lao động năm 2024, với chủ đề “Vang mãi khúc ca công đoàn”.
Chiều 21-6, huyện Định Hóa long trọng tổ chức Đại hội Đại biểu dân tộc thiểu số lần thứ IV - 2024. Tới dự Đại hội có lãnh đạo Ủy ban MTTQ tỉnh; Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch, lãnh đạo huyện Định Hóa. Tham dự Đại hội còn có 150 đại biểu đại diện cho các dân tộc thiểu số trên địa bàn huyện.
Ngày 20-6, Hội Liên hiệp Phụ nữ tỉnh đã tổ chức Hội nghị đánh giá giữa nhiệm kỳ thực hiện nghị quyết Đại hội đại biểu phụ nữ tỉnh Thái Nguyên lần thứ XIV, nhiệm kỳ 2021-2026.