Học viên được bổ sung kiến thức, nâng cao kinh nghiệm, kỹ năng trong đầu tư phát triển du lịch cộng đồng. Đặc biệt là trong giữ gìn cảnh quan thiên nhiên, bảo tồn, phát huy hiệu quả các giá trị văn hóa, lịch sử, bản sắc của địa phương để tạo “lực hấp dẫn” với du khách.
Ngày 30-5, tại Khách sạn May Plaza (TP. Thái Nguyên), Trung tâm Xúc tiến đầu tư, thương mại và du lịch tỉnh Nghệ An phối hợp với Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch Thái Nguyên tổ chức Hội nghị xúc tiến, kết nối du lịch Nghệ An - Thái Nguyên và các tỉnh, thành phía Bắc năm 2024.
Không chỉ tạo việc làm mới, tăng thu nhập cho nông dân, du lịch cộng đồng còn góp phần quan trọng trong gìn giữ, phát huy bản sắc văn hóa truyền thống tốt đẹp của dân tộc, làm thay đổi rõ nét bộ mặt nông thôn.
Năm 2023, hồ Ghềnh Chè (xã Bình Sơn, TP. Sông Công) được UBND tỉnh công nhận là một điểm du lịch cộng đồng và giao cho Hợp tác xã Du lịch cộng đồng Ghềnh Chè tổ chức quản lý, khai thác. Tuy mới được công nhận nhưng đây đã trở thành một điểm đến mang lại cho du khách nhiều ấn tượng tốt đẹp.
Ngày 16-5, Công ty CP Thương mại và Du lịch Hà Lan, Chi hội Lữ hành (Hiệp hội Du lịch tỉnh Thái Nguyên) và đại diện các điểm, khu du lịch trong tỉnh phối hợp tổ chức ký kết thỏa thuận hợp tác phát triển du lịch.
Xóm Bản Quyên dựa lưng vào một dải đồi thấp, phía trước trông ra cánh đồng rộng rãi, có dòng suối Nạ Tra róc rách chảy 4 mùa. Trên địa bàn xã Điềm Mặc, ngoài Di tích đồi Khau Tý còn có 23 di tích lịch sử kháng chiến đã được Nhà nước cấp bằng, dựng bia và lập hồ sơ khoa học công nhận.
Trong 5 ngày nghỉ Lễ (từ 27-4 đến 1-5), các khu, điểm du lịch của tỉnh Thái Nguyên đón gần 148.000 lượt khách, tăng 51,3% so với cùng kỳ năm trước. Công suất sử dụng phòng trung bình đạt 45%. Một số khách sạn tại trung tâm TP. Thái Nguyên đạt công suất sử dụng phòng từ 80 đến 100%.
Ngày 25-4, UBND tỉnh tổ chức chương trình khai mạc Mùa du lịch tỉnh Thái Nguyên năm 2024 với chủ đề “Từ trải nghiệm tới trái tim”. Tham dự có các đồng chí: Nguyễn Thanh Hải, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh...
Chiều 24-4, tại Khu du lịch hồ Núi Cốc, Sở Văn hóa - Thể thao và Du lịch tổ chức chương trình tổng duyệt khai mạc Mùa du lịch tỉnh Thái Nguyên năm 2024. Tham dự có đồng chí Nguyễn Thanh Bình, Phó Chủ tịch UBND tỉnh.