Đoàn viên, thanh niên huyện Đồng Hỷ luôn ghi nhớ lời dạy của Bác Hồ “Đâu cần thanh niên có, đâu khó có thanh niên”, nhất là trong thực hiện các hoạt động an sinh xã hội, tình nguyện vì cộng đồng.
Huyện Đồng Hỷ có 1.341 hộ nghèo (chiếm 5,5%) và 1.084 hộ cận nghèo (chiếm 4,45%), tập trung ở vùng núi, vùng đồng bào dân tộc thiểu số. Trong đó, Văn Lăng là xã có tỷ lệ hộ nghèo cao nhất huyện (30,93%).
Trong 2 ngày (16 và 17-7), HĐND huyện Đồng Hỷ khóa XX, nhiệm kỳ 2021-2026, tổ chức kỳ họp thứ 8 để xem xét, quyết định một các nội dung thuộc thẩm quyền.
Ngày 15-7, Huyện ủy Đồng Hỷ tổ chức Hội thi Bí thư chi bộ giỏi năm 2024 với 19 thí sinh đại diện cho 19 đảng bộ cơ sở. Đây là đợt sinh hoạt chính trị quan trọng, sâu rộng trong toàn Đảng bộ.
Năm 2022, xã Minh Lập là đơn vị đầu tiên của huyện Đồng Hỷ được tỉnh công nhận đạt xã nông thôn mới kiểu mẫu. Để có được kết quả đó, Đảng bộ xã đã quan tâm phát huy hiệu quả vai trò lãnh đạo của các chi bộ nông thôn.
Với vai trò Giám đốc HTX "3 trong 1” khi cùng lúc đảm nhận vai trò là Tổ trưởng tổ dân phố 5, Trưởng làng nghề chè, đại biểu HĐND thị trấn Sông Cầu, ông đã dành nhiều tâm huyết để góp phần phát triển thương hiệu chè địa phương.
Lượng việc và tiền phải thi hành nhiều và ngày càng tăng, địa bàn rộng, nhiều việc không có điều kiện thi hành hoặc khó thi hành, trong khi nhân lực rất mỏng… là đặc thù trong công tác thi hành án dân sự tại huyện Đồng Hỷ.
Xóm Phúc Thành (xã Hóa Trung, Đồng Hỷ) có nghề nuôi ong từ hàng chục năm nay. Để lấy được nhiều mật, các hộ phải thường xuyên di chuyển đàn ong đến những vùng hoa. Vì thế bà con gọi vui công việc của mình là nghề du mục.
Với tỷ lệ đất lâm nghiệp chiếm trên 80% diện tích tự nhiên, thời gian qua, người dân xã Cây Thị (Đồng Hỷ) đã phát huy thế mạnh từ kinh tế đồi rừng để nâng cao đời sống.