Thực hiện chủ trương của Trung ương, được người dân, cán bộ đồng tình ủng hộ, đến nay, các quy trình, thủ tục cho việc sáp nhập xã Bảo Cường vào thị trấn Chợ Chu (Định Hóa) để mở rộng địa giới hành chính thị trấn Chợ Chu đã cơ bản được hoàn tất.
Với địa hình đồi núi chia cắt, huyện Định Hóa có hàng nghìn hộ dân nằm ở khu vực ta luy dương và vùng có ảnh hưởng của lũ quét. Để đảm bảo an toàn, huyện đã đẩy mạnh tuyên truyền nâng cao ý thức và sự chủ động của nhân dân trong phòng ngừa, giảm thiệt hại do thiên tai.
Ngày 2-7, Đoàn công tác của Ban Chỉ đạo diễn tập khu vực phòng thủ tỉnh do đồng chí Nguyễn Thanh Bình, Phó Chủ tịch UBND tỉnh, Phó Trưởng ban Thường trực Ban Chỉ đạo, làm Trưởng đoàn tổ chức kiểm tra công tác chuẩn bị diễn tập KVPT năm 2024 tại huyện Định Hóa.
↵
Trong 6 tháng đầu năm 2024, các tổ chức, cá nhân trên địa bàn huyện Định Hóa đã khai thác hơn 342ha rừng trồng, sản lượng gỗ đạt 19.200m3; gần 913 nghìn cây các loại, như: vầu, tre, nứa; gần 60 tấn vỏ quế, 325 tấn lá quế và khoảng 3.200m3 củi tận thu. Với giá bán hiện tại ở địa phương đã đem lại nguồn thu từ các loại lâm cho huyện Định Hóa gần 45 tỷ đồng.
Xác định Dự án đầu tư xây dựng đường Hồ Chí Minh đoạn Chợ Chu - Ngã ba Trung Sơn sớm hoàn thành sẽ góp phần thúc đẩy phát triển kinh tế - xã hội của địa phương, huyện Định Hóa thực hiện đồng bộ các giải pháp nhằm đẩy nhanh tiến độ giải phóng mặt bằng.
Thực hiện phong trào thi đua cựu chiến binh gương mẫu giai đoạn 2019-2024, Hội CCB huyện Định Hóa đã có nhiều hoạt động thiết thực trong xây dựng điển hình trên các mặt công tác, qua đó có trên 6.500 hội viên đạt danh hiệu gương mẫu, chiếm trên 98,5% tổng số hội viên.
Trường THPT Bình Yên có trên 74% HS là người dân tộc thiểu số. Ngoài giờ học trên lớp, các em còn dành nhiều thời gian để phụ giúp ông bà, bố mẹ công việc gia đình. Bởi vậy, điều kiện tập trung cho học tập không được nhiều.
Chiều 21-6, huyện Định Hóa long trọng tổ chức Đại hội Đại biểu dân tộc thiểu số lần thứ IV - 2024. Tới dự Đại hội có lãnh đạo Ủy ban MTTQ tỉnh; Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch, lãnh đạo huyện Định Hóa. Tham dự Đại hội còn có 150 đại biểu đại diện cho các dân tộc thiểu số trên địa bàn huyện.
Những năm qua, huyện Định Hóa có nhiều giải pháp thực hiện hiệu quả các chính sách của Đảng và Nhà nước đối với đồng bào các dân tộc thiểu số. Qua đó giúp bà con có thêm điều kiện phát triển kinh tế, ổn định đời sống...
Với tiềm năng và lợi thế sẵn có, từ năm 2021, huyện Định Hóa triển khai Đề án “Phát triển du lịch cộng đồng gắn với bảo tồn và phát huy giá trị văn hóa, lịch sử truyền thống các dân tộc huyện Định Hóa” giai đoạn 2021-2025, định hướng đến năm 2030.