Trên địa bàn phường Tân Phú (TP. Phổ Yên) hiện có 4/11 tổ dân phố là Bến Cả, Đồng Lẩm, Lâm Đình - Phú Cốc và Lợi Bến nằm trong phạm vi hành lang thoát lũ sông Cầu. Hiện nay, nhiều hộ có nhu cầu xây mới, sửa chữa, cải tạo nhà ở nhưng không được cấp phép.
Chiều 17-7, Tòa án nhân dân TP. Phổ Yên tổ chức xét xử bằng hình thức trực tuyến vụ án liên quan đến ma túy, bị cáo là Lý Văn Cao, sinh năm 1970, trú tại xóm Bìa, xã Thành Công, TP. Phổ Yên. Phiên tòa được kết nối đến điểm cầu Tòa án nhân dân tỉnh và các huyện, thành phố trong tỉnh.
Luật Lực lượng tham gia bảo vệ an ninh, trật tự ở cơ sở bắt đầu có hiệu lực từ ngày 1/7/2024. Để lực lượng này đi vào hoạt động nền nếp, hiệu quả ngay từ những ngày đầu, TP. Phổ Yên đã xây dựng, củng cố đội ngũ...
Ngày 10-7, HĐND TP. Phổ Yên tổ chức Kỳ họp thứ 21, khóa II, nhiệm kỳ 2021-2026. Đồng chí Bùi Văn Lương, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Bí thư Thành ủy, Chủ tịch HĐND TP. Phổ Yên, chủ trì Kỳ họp.
Thanh toán không dùng tiền mặt trong các giao dịch mua bán, dịch vụ và chi trả chế độ, chính sách ngày càng phổ biến tại TP. Phổ Yên. Hình thức này giúp thuận lợi trong quản lý chi tiêu, tiết kiệm thời gian và chi phí đi lại nên được nhiều người dân trên địa bàn sử dụng.
↵
Cùng với đẩy mạnh phát triển kinh tế, những năm qua, TP. Phổ Yên luôn quan tâm thực hiện tốt các chính sách an sinh xã hội. Với mục tiêu “không để ai bị bỏ lại phía sau”, thành phố đã huy động nhiều nguồn lực để hỗ trợ, giúp đỡ các gia đình chính sách, hộ nghèo...
Các hầm chui dân sinh qua đường cao tốc Hà Nội - Thái Nguyên được thi công nhằm tạo điều kiện thuận lợi cho người dân đi lại, hạn chế tai nạn giao thông. Tuy nhiên, ở một số chui dân sinh thuộc địa bàn TP. Phổ Yên còn tồn tại những bất cập, khiến việc đi lại của người dân gặp khó, tiềm ẩn nhiều nguy cơ mất an toàn.
Đó là một trong những nội dung được đồng chí Trịnh Việt Hùng, Ủy viên dự khuyết Trung ương Đảng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh Thái Nguyên, nhấn mạnh tại buổi tiếp công dân định kỳ tháng 7-2024, tổ chức sáng 5-7, đối với vụ việc của ông Hoàng Văn Đăng, trú tại tổ dân phố Duyên Bắc, phường Tân Hương, TP. Phổ Yên.
Nhằm quản lý hiệu quả cây xanh trên địa bàn, TP. Phổ Yên đã cập nhật dữ liệu trên 122.000 cây xanh vào phần mềm quản lý Thái Nguyên SmartTree của tỉnh (phần mềm do Chi cục Kiểm lâm phối hợp với Viễn thông Thái nguyên triển khai).
Diện tích đất nông nghiệp trên địa bàn TP. Phổ Yên đang dần thu hẹp để nhường chỗ cho các công trình, dự án. Trên cơ sở tiềm năng, lợi thế của địa phương, Phổ Yên đã khuyến khích, tạo điều kiện để người dân phát triển đa dạng ngành nghề, góp phần chuyển dịch cơ cấu kinh tế.