Từ vị trí thứ 3 trong bảng xếp hạng Chỉ số năng lực cạnh tranh cấp địa phương (DDCI) của tỉnh năm 2021, TP. Thái Nguyên đã vươn lên dẫn đầu năm 2022 và 2023.
Trong những năm qua, người cao tuổi trên địa bàn Thái Nguyên luôn phát huy vai trò gương mẫu trong gia đình và các lĩnh vực của đời sống xã hội. Điều này đã góp phần quan trọng vào sự phát triển kinh tế - xã hội của địa phương.
Kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 các trường THPT trên địa bàn tỉnh Thái Nguyên năm học 2024-2025 diễn ra từ ngày 5 đến 7/6/2024. Đến nay, công tác chuẩn bị cho Kỳ thi được triển khai kịp thời, theo đúng quy định, tạo điều kiện thuận lợi cho các thí sinh.
Trong những năm qua, các cấp bộ Đoàn tỉnh Thái Nguyên luôn chú trọng công tác bồi dưỡng, giáo dục lý tưởng cách mạng, khơi dậy khát vọng cống hiến trong mỗi đoàn viên, thanh niên.
Huyện vùng cao Võ Nhai có điều kiện phát triển kinh tế - xã hội không thuận lợi do địa hình chia cắt, nhiều núi đá, đông đồng bào dân tộc thiểu số sinh sống, trình độ dân trí không đồng đều…
Thời gian qua, hoạt động công đoàn trên địa bàn tỉnh đã có nhiều chuyển biến tích cực; đặc biệt là công tác chăm lo, bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp, chính đáng cho công nhân, viên chức, người lao động. Nhân dịp Tháng Công nhân, phóng viên (PV) Báo Thái Nguyên có cuộc phỏng vấn đồng chí (đ/c) Đoàn Mạnh Thắng, Phó Chủ tịch Liên đoàn Lao động tỉnh về nội dung này.
Năm 2024 là năm “tăng tốc” thực hiện các mục tiêu Nghị quyết Đại hội Đảng bộ tỉnh lần thứ XX, nhiệm kỳ 2020-2025 (gọi tắt là Nghị quyết), cũng là năm phải “gồng gánh” một số chỉ tiêu kinh tế - xã hội quan trọng đã đạt thấp trước đó. Do vậy, nhiệm vụ đặt ra đối với tỉnh khá nặng nề. Để hiểu rõ hơn về việc thực hiện các chỉ tiêu này, chúng tôi đã có cuộc trao đổi với đồng chí Trần Quang, Cục trưởng Cục Thống kê.
Xác định việc xây dựng huyện đạt chuẩn nông thôn mới năm 2024 là nhiệm vụ trọng tâm nên huyện Phú Lương đã và đang tập trung mọi nguồn lực đẩy nhanh tiến độ thực hiện các tiêu chí.
Ngay từ khi bắt đầu triển khai thực hiện Chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng nông thôn mới, Đảng bộ, chính quyền và nhân dân huyện Đồng Hỷ đã không ngừng vượt qua khó khăn, huy động mọi nguồn lực để hoàn thiện các tiêu chí.