Từ nhiều năm nay, Ban Chỉ huy Quân sự xã Hà Thượng (Đại Từ) luôn được đánh giá là điểm sáng trong thực hiện nhiệm vụ quân sự, quốc phòng địa phương, đặc biệt là xây dựng lực lượng Dân quân vững mạnh về chính trị, tư tưởng và ổn định về tổ chức.
Chủ tịch Hồ Chí Minh đã khẳng định: “Dân quân tự vệ và du kích là lực lượng của toàn dân tộc, là một lực lượng vô địch, là bức tường sắt của Tổ quốc, vô luận kẻ địch hung bạo thế nào, hễ đụng vào lực lượng đó, bức tường đó, thì địch nào cũng phải tan rã”.
Ngày mai (25-2), hơn 2.000 thanh niên ưu tú của tỉnh Thái Nguyên sẽ lên đường tòng quân, thực hiện nghĩa vụ thiêng liêng với Tổ quốc. Trước giờ lên đường, mỗi người có những cảm xúc rất riêng, nhưng tất cả đều chung quyết tâm...
Trong số thanh niên tỉnh Thái Nguyên lên đường nhập ngũ năm nay có nhiều thanh niên người đồng bào Công giáo đã viết đơn tình nguyện nhập ngũ mong muốn được thể hiện khát vọng cống hiến của tuổi trẻ nên đã viết đơn tình nguyện nhập ngũ.
Hội đồng Nghĩa vụ quân sự huyện Đồng Hỷ đã chủ động triển khai các giải pháp để công dân trong độ tuổi nhập ngũ, đặc biệt là đồng bào dân tộc thiểu số trên địa bàn chủ động, tự nguyện đăng ký.
Trong không khí chuẩn bị đón Tết cổ truyền của dân tộc, hàng trăm thanh niên ưu tú của TP. Thái Nguyên vừa nhận quyết định nhập ngũ và quân tư trang, chuẩn bị lên đường tòng quân giữa mùa Xuân.
Xác định diễn tập phòng thủ dân sự là một trong những nhiệm vụ trọng tâm, TP. Sông Công đã chỉ đạo cơ quan Quân sự, Công an chủ động nghiên cứu kế hoạch, hướng dẫn của cấp trên để kịp thời tham mưu cho Thành ủy, UBND thành phố.
Để đảm bảo lễ giao nhận quân năm 2024 diễn ra thuận lợi, an toàn, việc quản lý thanh niên đảm bảo về quân số, sức khỏe, nhất là trong dịp Tết Nguyên đán và lễ hội đầu Xuân, đang được Hội đồng Nghĩa vụ quân sự huyện Định Hóa đặc biệt quan tâm.