Ngày 26-7, Chi cục Trồng trọt và Bảo vệ thực vật (Sở Nông nghiệp và PTNT) tổ chức tổng kết khóa huấn luyện nông dân về quản lý sức khỏe cây trồng tổng hợp trên cây chè tại xóm Hòa Khê 1, xã Văn Hán (Đồng Hỷ).
Tổng sản lượng chè búp tươi thu hoạch trong 6 tháng đầu năm của huyện Phú Lương đạt 21,1 nghìn tấn, bằng 103,1% so với cùng kỳ và 44,5% so với kế hoạch năm.
Với mong muốn nâng cao tay nghề và kỹ thuật sản xuất, chế biến chè cho người dân trên địa bàn, thời gian qua, Chi cục Phát triển nông thôn Thái Nguyên đã mở nhiều lớp tập huấn ngay tại cơ sở.
Trước những diễn biến bất thường của thời tiết, bà con nông dân các địa phương trong tỉnh đang đẩy nhanh tiến độ thu hoạch lúa xuân và làm đất, chuẩn bị sản xuất vụ mùa.
Hiện, giá quả vải thiều trên thị trường dao động từ 40-80 nghìn đồng/kg, cao nhất từ trước đến nay. Tuy nhiên, người trồng vải trên địa bàn tỉnh Thái Nguyên lại không thể vui mừng vì loại cây trồng này bị mất mùa, sản lượng rất thấp.
Nhờ triển khai đồng bộ các giải pháp nên giá trị thu nhập từ sản xuất chè trên địa bàn huyện Đồng Hỷ hiện đạt khoảng 300 triệu đồng/ha/năm (tăng 40-70 triệu đồng/ha/năm so năm 2020).
Mô hình triển khai nhằm giúp người dân thay đổi tập quán canh tác theo phương thức truyền thống sang thâm canh lúa hữu cơ, đồng thời áp dụng tiến bộ khoa học kỹ thuật vào sản xuất lúa.
Từ tháng 5-2024 đến nay, dịch tả lợn châu Phi đã xuất hiện tại một số xã trong tỉnh. Ngành Nông nghiệp, các địa phương, người chăn nuôi đang tích cực thực hiện nhiều biện pháp nhằm hạn chế thấp nhất các ổ dịch phát sinh, ngăn ngừa bệnh dịch lây lan.