Chưa một ngày đi học thêm, ngoài thời gian học tập ở trường, trở về nhà, sau khi phụ giúp công việc gia đình, em Đồng Bảo Ngọc (học sinh lớp 12A10, Trường THPT Ngô Quyền, TP. Thái Nguyên) mới dành thời gian ôn luyện kiến thức.
"Nhà văn nông dân" là cách gọi thân mật mà người dân địa phương dành cho chị Cao Thị Đào (sinh năm 1971), ở xóm An Thịnh, xã Thành Công (TP. Phổ Yên). Bởi lẽ, dù quanh năm gắn bó với đồng ruộng, nhưng chị đã có nhiều cuốn truyện ngắn được xuất bản.
↵
Được bầu làm Tổ trưởng tổ dân phố đã 24 năm nay, bà Phan Thị Đoán, sinh năm 1961, hiện là Bí thư Chi bộ kiêm Tổ trưởng TDP Tân Tiến, thị trấn Quân Chu, Đại Từ, luôn phát huy tinh thần trách nhiệm, vận động bà con thực hiện tốt các phong trào ở địa phương.
Tháng 3-2024, thầy giáo Hoàng Thiện Thực, giảng viên Trường Cao đẳng Văn hóa Nghệ thuật Việt Bắc, vinh dự là một trong 7 nghệ sĩ của tỉnh Thái Nguyên được Nhà nước phong tặng danh hiệu Nghệ sĩ Ưu tú.
Gương mẫu, tâm huyết trong công việc; sâu sát, quyết liệt trong quản lý, điều hành; thấu tình, đạt lý, đề cao công tác dân vận trong thi hành án… là nhận xét của đồng nghiệp về Chi cục trưởng Thi hành án dân sự huyện Phú Bình Lê Thị Luyến.
Trong giới báo chí Thái Nguyên, nhắc đến những nhà báo tích cực làm thiện nguyện không thể không nhắc đến ông Lưu Sỹ Mùi, nguyên Trưởng Phòng Trị sự - Bạn đọc (Báo Thái Nguyên). Với trái tim yêu thương, nhân hậu, cộng với trách nhiệm của một nhà báo...
Bằng sự tâm huyết, trách nhiệm, bà Đặng Thị Yên, Trưởng Ban Công tác mặt trận tổ dân phố 5, phường Mỏ Chè (TP. Sông Công), đã vận động nhân dân đoàn kết, thực hiện tốt các phong trào đi đua yêu nước, xây dựng tổ dân phố ngày càng khang trang, sạch đẹp.
Với đôi tay tài hoa cùng niềm đam mê những nếp nhà sàn, anh Lương Ngọc Tú (người dân tộc Tày, ở xóm Tân Thành, xã Thượng Nung, Võ Nhai) đã “hô biến” những mẩu gỗ, vật liệu nhỏ thành các mô hình nhà sàn vô cùng sống động.
Cô giáo Cao Thị Thanh Trang, Tổng phụ trách Đội Trường THCS Chùa Hang 1 (TP. Thái Nguyên) vinh dự là một trong số 20 giáo viên vừa vinh dự được nhận giải thưởng “Cánh én hồng”.
Sinh ra và lớn lên ở mảnh đất Hợp Nhất, xã Tràng Xá (Võ Nhai), anh Chu Thanh Hải cũng như nhiều bạn cùng trang lứa từng có thời chật vật mưu sinh mà vẫn không đủ ngày 3 bữa cơm no. Lập gia đình riêng, anh Hải càng nung nấu quyết tâm vươn lên thoát nghèo.
Không may mắc căn bệnh hiểm nghèo, song với với ý chí và nghị lực sống mạnh mẽ, anh Nguyễn Huy Sơn (sinh năm 1989, ở tổ dân phố Đồng Trũng, thị trấn Hùng Sơn, Đại Từ) đã vượt lên số phận, có những tác phẩm nghệ thuật “để đời" và khơi dậy phong trào văn hóa, thể thao ở khu dân cư.
Ở tuổi 70, ông Hoàng Văn Toòng (dân tộc Nùng, người có uy tín ở xóm Tân Đô, xã Hòa Bình, Đồng Hỷ) vẫn luôn nhiệt tình với mọi công việc ở địa phương. Với ông, được góp công sức nhỏ bé xây dựng quê hương là niềm vui và hạnh phúc.
5 năm qua, với đúng tên gọi và phương châm hoạt động “hàng ngày làm việc thiện”, Câu lạc bộ Trái tim Nhật thiện đã giúp hàng nghìn người yếu thế, học sinh nghèo vùng khó vươn lên...
Huyện đoàn Đồng Hỷ vừa tổ chức gặp mặt, biểu dương và tặng Giấy khen cho em Kiều Tuấn Phong (học sinh lớp 9B, Trường THCS Hóa Thượng, Đồng Hỷ) vì hành động đẹp khi cứu người có ý định tự tử.
Đó là chị Nguyễn Thị Toan, Chi hội trưởng Chi hội Nông dân xóm Đồng Ruộng, xã Tràng Xá (Võ Nhai). Quan điểm của chị, là cán bộ, mình phải cố gắng làm tốt mọi việc từ trong gia đình đến công tác xã hội, có thành quả, nói người dân mới tin và nghe theo.
Gia đình anh Lê Anh Tuyên từng là hộ kinh tế khó khăn ở xóm Tân Sơn, xã Cúc Đường (Võ Nhai). Nay nhờ phát triển kinh tế đúng hướng, gia đình anh không chỉ có đời sống khá giả, mà còn tạo việc làm cho lao động địa phương với mức thu nhập bình quân trên 5 triệu đồng/người/tháng.
Là người đam mê lịch sử, chị đã tâm huyết tham dự và giành được nhiều giải cao ở các cuộc thi cấp bộ, ngành, cấp tỉnh. Chị luôn khơi gợi, truyền cảm hứng để học trò yêu thích môn học này.