Từ năm 2010 tới nay, tỉnh Thái Nguyên có gần 21.000 lượt người xuất cảnh đi làm việc có thời hạn tại nước ngoài. Hầu hết người lao động được làm việc trong môi trường an toàn, có mức thu nhập tốt, trở về nước đúng thời hạn
Đến hết quý I/2024, Trung tâm Dịch vụ việc làm tỉnh Thái Nguyên đã tổ chức 13 phiên giao dịch việc làm và ngày hội việc làm cấp huyện, gồm: 6 phiên giao dịch việc làm lưu động; 3 phiên giao dịch việc làm online và 4 ngày hội việc làm cấp huyện.
Thị trường lao động năm 2024 được dự báo có nhiều khó khăn hơn so với những năm trước. Tuy nhiên, phần lớn doanh nghiệp và người lao động vẫn kỳ vọng vào sự khởi sắc qua kết nối cung - cầu lao động do Trung tâm Dịch vụ việc làm tỉnh tổ chức
Ngày 12-3, tại Hội nghị thống nhất các chỉ tiêu kinh tế - xã hội năm 2024, TP. Sông Công đề ra mục tiêu phấn đấu tỷ lệ lao động qua đào tạo đạt 76,7%, trong đó tỷ lệ lao động có văn bằng chứng chỉ đạt 41%...
Đưa người lao động đi làm việc theo hợp đồng tại nước ngoài đã và đang góp phần quan trọng trong phát triển nguồn nhân lực, giải quyết việc làm, tạo thu nhập cho người lao động.
Ngày 10-3, tại Trường Đại học Kỹ thuật công nghiệp (Đại học Thái Nguyên), Trung tâm Dịch vụ việc làm (Sở Lao động - Thương binh và Xã hội) phối hợp với Nhà trường tổ chức Ngày hội việc làm, tuyên truyền chính sách Bảo hiểm xã hội, Bảo hiểm thất nghiệp.
Sự phát triển của các khu, cụm công nghiệp trên địa bàn TP. Phổ Yên trong những năm gần đây đã góp phần chuyển dịch mạnh mẽ cơ cấu lao động từ lĩnh vực nông nghiệp sang công nghiệp, thương mại - dịch vụ.
Dự báo trong quý I-2024, thị trường lao động tại Thái Nguyên cần khoảng 8.000 lao động ở hơn 20 vị trí việc làm. Các doanh nghiệp có nhu cầu tuyển dụng chủ yếu là lao động phổ thông (hơn 90%), với nhóm ngành nghề như: May mặc, cơ khí, lắp ráp linh kiện điện tử.
Sự phối hợp giữa địa phương và các doanh nghiệp trên địa bàn đã đem đến nhiều cơ hội việc làm cho bộ đội xuất ngũ, đây cũng là động lực để thanh niên hăng hái lên đường thực hiện nhiệm vụ với Tổ quốc.
Thông tin từ Liên đoàn Lao động tỉnh cho biết, trong ngày làm việc đầu tiên sau kỳ nghỉ Tết, trên 95% người lao động tại các doanh nghiệp, cơ sở sản xuất, kinh doanh trên địa bàn tỉnh đã quay trở lại làm việc, cao hơn những năm trước.