Thời gian qua, tỉnh Thái Nguyên tập trung phát triển hạ tầng các khu, cụm công nghiệp; khuyến khích xã hội hóa xúc tiến đầu tư, sử dụng các nguồn lực ngoài ngân sách; tập trung xúc tiến đầu tư tại chỗ, hỗ trợ nhà đầu tư.
Trong hơn 2 tháng qua có 6 dự án được cấp phép đầu tư mới vào các khu công nghiệp trên địa bàn tỉnh. Trong đó, 5 dự án vốn đầu tư nước ngoài (FDI) và 1 dự án vốn đầu tư trong nước, với tổng số vốn đăng ký 463 triệu USD và trên 3.985 tỷ đồng.
Dự án Khu dân cư Thanh Lương (xã Tân Hòa, Phú Bình) được UBND tỉnh chấp thuận chủ trương đầu tư cuối tháng 2-2024. Hiện nay, UBND huyện đang hoàn thiện các thủ tục để tiến hành đấu thầu lựa chọn nhà đầu tư theo quy định của pháp luật.
Dự án Trạm biến áp 220KV Phú Bình 2 và đường dây 220KV Phú Bình 2 rẽ Thái Nguyên - Bắc Giang vừa được UBND tỉnh chấp thuận chủ trương đầu tư, nhà đầu tư là Tổng Công ty Điện lực miền Bắc.
Thực hiện Quyết định số 225/QĐ-TTg ngày 07/3/2024 của Thủ tướng Chính phủ về việc chấp thuận chủ trương Dự án đầu tư xây dựng và kinh doanh kết cấu hạ tầng Khu công nghiệp Sông Công II, giai đoạn 2, tỉnh Thái Nguyên, chiều 13-3, UBND TP. Sông Công tổ chức Hội nghị triển khai Dự án.
Ngày 7-3, Phó Thủ tướng Lê Minh Khái ký Quyết định số 225/QĐ-TTg về việc chấp thuận chủ trương đầu tư Dự án đầu tư xây dựng và kinh doanh kết cấu hạ tầng Khu công nghiệp Sông Công II, giai đoạn 2 (tại xã Bá Xuyên và xã Tân Quang, TP. Sông Công). Nhà đầu tư Dự án là Công ty CP Viglacera Thái Nguyên.
Năm 2024, TP. Thái Nguyên có kế hoạch đầu tư gần 900 tỷ đồng thực hiện các công trình, dự án. Trong đó, nguồn vốn từ thu tiền sử dụng đất là trên 831 tỷ đồng, còn lại là nguồn ngân sách tỉnh cấp, hỗ trợ và vốn từ chương trình mục tiêu quốc gia giai đoạn 2021-2025.
UBND tỉnh Thái Nguyên vừa ban hành văn bản về việc phân bổ, giải ngân kế hoạch đầu tư vốn ngân sách nhà nước năm 2024, với tinh thần chỉ đạo là đảm bảo đúng nguyên tắc, thứ tự ưu tiên bố trí vốn theo quy định của Luật Đầu tư công và các văn bản liên quan.
Ngay sau kỳ nghỉ Tết Nguyên đán, trên công trường nhiều dự án, công trình trọng điểm của tỉnh, các nhà thầu đã huy động nhiều nhân lực, máy móc để đẩy nhanh tiến độ thi công, với quyết tâm hoàn thành đúng tiến độ.