Trong 2 ngày Quốc tang (25 và 26-7), Đảng ủy, HĐND, UBND xã Vạn Thọ (Đại Từ) trang trọng lập bàn thờ đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Nhà văn hóa xã để nhân dân đến thắp hương, tỏ lòng thành kính. Tại đây, chúng tôi có dịp gặp những người bạn đồng môn với Tổng Bí thư...
Huyện Phú Lương hiện có diện tích rừng lần đầu tiên được cấp Chứng chỉ FSC (đảm bảo các tiêu chí phát triển bền vững) là trên 5.100ha với hơn 3.600 hộ tham gia. Diện tích rừng được cấp chứng chỉ tại 4 xã: Yên Đổ, Yên Lạc, Yên Ninh, Yên Trạch.
Nhân dịp kỷ niệm 77 năm ngày Thương binh liệt sĩ (27/7/1947 - 27/7/2024), TP. Thái Nguyên đã tổ chức 14 đoàn đến thăm hỏi, tặng quà các gia đình chính sách, người có công với cách mạng trên địa bàn.
Trên địa bàn phường Tân Phú (TP. Phổ Yên) hiện có 4/11 tổ dân phố là Bến Cả, Đồng Lẩm, Lâm Đình - Phú Cốc và Lợi Bến nằm trong phạm vi hành lang thoát lũ sông Cầu. Hiện nay, nhiều hộ có nhu cầu xây mới, sửa chữa, cải tạo nhà ở nhưng không được cấp phép.
Hội thi Bí thư chi bộ giỏi huyện Đồng Hỷ năm 2024 đã khép lại, là đợt sinh hoạt chính trị sâu rộng trong công tác xây dựng Đảng, xây dựng hệ thống chính trị của Đảng bộ huyện.
Trong 2 ngày 23 và 24-7, Đoàn giám sát của Ban Kinh tế - Ngân sách HĐND tỉnh tiến hành khảo sát việc thực hiện Kế hoạch đầu tư công trung hạn tỉnh Thái Nguyên giai đoạn 2021-2025 tại huyện Đồng Hỷ.
Ngày 24-7, Bộ CHQS tỉnh Thái Nguyên phối hợp với cấp ủy, chính quyền địa phương và xóm Mỹ Lập, xã Nam Hòa (Đồng Hỷ), tổ chức khánh thành Nhà tình nghĩa cho gia đình bà Đàm Thị Cồ.
Ngày 24-7, Hội Chữ thập đỏ tỉnh Thái Nguyên phối hợp với Công ty CP Thực phẩm - Dinh dưỡng Nutifood Việt Nam, Quỹ Phát triển tài năng Việt tổ chức tặng quà cho các đối tượng tại Trung tâm Bảo trợ xã hội Hường Hà Nguyệt (thị trấn Hóa Thượng, huyện Đồng Hỷ).
Dựa trên nhu cầu thực tiễn từ các địa phương, năm 2024, TP. Thái Nguyên dự kiến đầu tư 19,2 tỷ đồng để các xã về đích nông thôn mới nâng cao, kiểu mẫu theo kế hoạch đề ra. Trong đó, nguồn vốn đầu tư công trên 10,8 tỷ đồng; còn lại là nguồn chi thường xuyên.
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ (27/7/1947 - 27/7/2024), ngày 24-7, đồng chí Đặng Xuân Trường, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Thái Nguyên, đến thăm, tặng quà 3 gia đình thương, bệnh binh và người có công với cách mạng tại xã Khe Mo (Đồng Hỷ).
Tại Kỳ họp thứ 18, khóa XIX, nhiệm kỳ 2021-2026, vừa tổ chức, HĐND TP. Thái Nguyên đã thông qua Nghị quyết số 50/NQ-HĐND về việc phê duyệt chủ trương đầu tư Dự án xây dựng cầu đường bộ kết nối phường Hương Sơn với xã Đồng Liên. Tổng kinh phí đầu tư là trên 210 tỷ đồng từ ngân sách TP. Thái Nguyên.
Tại Kỳ họp thứ 22 (kỳ họp chuyên đề) HĐND TP. Phổ Yên khóa II, nhiệm kỳ 2021-2026, tổ chức sáng 24-7, các đại biểu đã biểu quyết thông qua 10 nghị quyết quan trọng, liên quan đến nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội của thành phố.
Nga My từng là một trong những xã nghèo của huyện Phú Bình. Chính vì vậy, nâng cao thu nhập, giúp người dân thoát nghèo chính là nhiệm vụ trọng tâm được cấp ủy, chính quyền xã chú trọng.
Chưa một ngày đi học thêm, ngoài thời gian học tập ở trường, trở về nhà, sau khi phụ giúp công việc gia đình, em Đồng Bảo Ngọc (học sinh lớp 12A10, Trường THPT Ngô Quyền, TP. Thái Nguyên) mới dành thời gian ôn luyện kiến thức.
Thực hiện chủ trương của Trung ương, được người dân, cán bộ đồng tình ủng hộ, đến nay, các quy trình, thủ tục cho việc sáp nhập xã Bảo Cường vào thị trấn Chợ Chu (Định Hóa) để mở rộng địa giới hành chính thị trấn Chợ Chu đã cơ bản được hoàn tất.
Đã 10 năm trôi qua, nhưng cán bộ, nhân dân tổ dân phố Thanh Xuyên 4 và phường Trung Thành vẫn nhớ như in dáng hình, cử chỉ và lời căn dặn của Tổng Bí thư.
Chiều 23-7, đồng chí Lê Quang Tiến, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Thái Nguyên, làm việc với TP. Sông Công về công tác tổ chức lập các quy hoạch xây dựng, quy hoạch đô thị phục vụ phát triển kinh tế - xã hội; thực hiện kế hoạch sắp xếp đơn vị hành chính cấp huyện, cấp xã trên địa bàn.