Trong 2 ngày Quốc tang (25 và 26-7), Đảng ủy, HĐND, UBND xã Vạn Thọ (Đại Từ) trang trọng lập bàn thờ đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Nhà văn hóa xã để nhân dân đến thắp hương, tỏ lòng thành kính. Tại đây, chúng tôi có dịp gặp những người bạn đồng môn với Tổng Bí thư...
Với điều kiện tự nhiên thuận lợi, huyện Đại Từ đã triển khai nhiều giải pháp, khuyến khích người dân phát triển cây ăn quả theo hướng nâng cao chất lượng và giá trị, hướng tới bền vững. Qua đó góp phần quan trọng nâng cao thu nhập, đời sống của bà con...
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ (27/7/1947 - 27/7/2024), ngày 15-7, Đoàn đại biểu Khối thi đua các cơ quan đảng tỉnh Thái Nguyên do đồng chí Vũ Duy Hoàng, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy, làm Trưởng đoàn đến dâng hương tại Khu di tích lịch sử Quốc gia 27-7, thị trấn Hùng Sơn (Đại Từ).
Trong 2 năm liên tiếp (2022-2023), huyện Đại Từ có Chỉ số hiệu quả quản trị và hành chính công (PAPI) đứng thứ 2 trong các huyện, thành phố của tỉnh (sau TP. Thái Nguyên).
Tại Kỳ họp, các đại biểu bầu đồng chí Đỗ Văn Nguyên, Ủy viên Ban Thường vụ Huyện ủy Đại Từ nhiệm kỳ 2020-2025, giữ chức Phó Chủ tịch UBND huyện Đại Từ, nhiệm kỳ 2021-2026.
Về thị trấn Quân Chu (Đại Từ), hỏi ông Bàn Đức Báo thì ai cũng biết bởi ông là người có uy tín ở vùng đồng bào dân tộc, luôn được người dân quý trọng. Không chỉ gương mẫu trong mọi phong trào ở địa phương, ông còn lưu giữ được một kho tàng văn hóa dân tộc Dao.
Nhằm giúp những người một thời lầm lỡ có cuộc sống bình thường như bao người khác, xã Hà Thượng (Đại Từ) đã triển khai nhiều hoạt động hỗ trợ, trong đó có mô hình quản lý, tạo việc làm cho các đối tượng tái hòa nhập cộng đồng.
Thời gian gần đây, trên địa bàn huyện Đại Từ có nhiều nạn nhân bị lừa đảo qua mạng, không ít người mất số tiền lớn mà cả đời dành dụm. Để hạn chế các vụ người dân bị lừa đảo qua mạng, huyện đã triển khai nhiều biện pháp.
Nhằm xây dựng môi trường sản xuất chè sạch, an toàn, giảm thiểu tác động nguy hại tới môi trường, huyện Đại Từ đã thực hiện nhiều giải pháp để xử lý bao bì thuốc bảo vệ thực vật tại các vùng trồng chè.
Ngày 2-7, Huyện ủy Đại Từ tổ chức Hội nghị Ban Chấp hành Đảng bộ huyện lần thứ 21, khóa XXIV, nhiệm kỳ 2020-2025, để đánh giá kết quả 6 tháng đầu năm; triển khai nhiệm vụ trọng tâm 6 tháng cuối năm 2024.