Từ đầu năm đến nay, công tác giám sát nguy cơ gây ô nhiễm thực phẩm trên địa bàn tỉnh Thái Nguyên được thực hiện thường xuyên tại trường học, các nhà máy, xí nghiệp, chợ, siêu thị; giám sát bảo đảm an toàn thực phẩm các sự kiện.
Do đời sống còn nhiều khó khăn nên tại các bản, làng ở các xã miền núi, vùng cao, vùng dân tộc thiểu số của tỉnh, trẻ em ít được quan tâm chăm sóc về dinh dưỡng, vệ sinh cá nhân. Chất lượng cuộc sống kém nên nhiều trẻ em gầy gò, ốm yếu, nheo nhóc và bệnh tật, bị nhiễm giun sán, tiêu chảy, suy dinh dưỡng…
Thời gian qua, công tác đảm bảo an toàn thực phẩm luôn được cấp ủy, chính quyền và ngành chức năng của tỉnh quan tâm đẩy mạnh, đặc biệt là trong Tháng hành động vì an toàn thực phẩm. Qua đó tạo sự chuyển biến rõ rệt, tích cực trong lĩnh vực này.
Vì không bảo vệ da khi thường xuyên làm việc, di chuyển dưới trời nắng nóng, nhiều người đã mắc các bệnh lý về da. Bởi vậy, việc chăm sóc da trong mùa Hè rất quan trọng.
Theo Trung tâm Dự báo khí tượng thủy văn quốc gia, những ngày tới miền Bắc có khả năng xảy ra nắng nóng diện rộng. Nắng nóng kéo dài có thể gây mất nước, kiệt sức với người làm việc lâu ngoài trời. Vì vậy, các bác sĩ lưu ý, khi lưu thông hay lao động ngoài trời nắng, người dân cần thường xuyên uống nước và che chắn nắng.
Ngày 15-4, tại Ban Quản lý các khu công nghiệp tỉnh, Ban Chỉ đạo liên ngành an toàn thực phẩm tỉnh Thái Nguyên tổ chức Hội nghị triển khai Tháng hành động vì ATTP năm 2024.
Trong 5 ngày (từ 18 đến 22-3), Sở Lao động - TB&XH đã phối hợp với Hội Thiện nguyện SAP-VN (Mỹ), Bệnh viện Chỉnh hình và Phục hồi chức năng Thái Nguyên tổ chức Chương trình khám sàng lọc miễn phí cho 251 trẻ em bị khuyết tật hệ vận động năm 2024; khám lại cho các trẻ đã được phẫu thuật, chỉnh hình trong năm 2023 tại Bệnh viện Chỉnh hình và Phục hồi chức năng Thái Nguyên và Trung tâm Y tế các huyện: Đại Từ, Định Hoá, Võ Nhai, Phú Bình.
Mùa Xuân và đầu mùa Hè là thời điểm thường xảy ra các vụ ngộ độc do người dân sử dụng thực phẩm có chứa độc tố tự nhiên (nấm độc, hoa quả rừng, cây rừng...). Thậm chí, đã có nhiều trường hợp tử vong, hoặc để lại di chứng nặng nề.
Đến nay, Trung tâm Kiểm soát bệnh tật tỉnh đã phối hợp với các huyện thành lập được 7 mô hình chăm sóc dinh dưỡng 1.000 ngày đầu đời. Trong đó, Định Hóa có 3 mô hình thuộc các xã Bảo Linh, Quy Kỳ, Linh Thông; Võ Nhai có 3 mô hình ở các xã Phương Giao, Liên Minh, Thượng Nung và Phú Lương có 1 mô hình ở xã Yên Trạch.
Trung bình mỗi năm, một số cơ sở khám, chữa bệnh trên địa bàn tỉnh, như: Bệnh viện Trung ương Thái Nguyên; Bệnh viện Sức khỏe tâm thần tỉnh tiếp nhận hàng trăm bệnh nhân mắc bệnh loạn thần do nghiện rượu, bia.