Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ (27/7/1947 - 27/7/2024), tối 26-7, Tỉnh đoàn Thái Nguyên tổ chức Lễ thắp nến tri ân các Anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ Dốc Lim (TP. Thái Nguyên).
Thực hiện chỉ đạo của UBND huyện Phú Bình, UBND xã Nhã Lộng đã yêu cầu các gia đình tại khu vực sạt lở bờ sông Cầu tháo dỡ công trình, di dời tài sản để đảm bảo an toàn.
Thời gian qua, cơ quan chức năng ghi nhận một số vụ ngộ độc liên quan đến uống rượu, đã có trường hợp nạn nhân tử vong. Trước thông tin đăng tải trên một số cơ quan báo chí cho rằng, loại rượu gây ra ngộ độc đều xuất xứ từ Thái Nguyên, Sở Y tế Thái Nguyên đã xác minh và khẳng định đây là nội dung không chính xác.
Chiều 26/7, tại quê nhà của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - xã Đông Hội, huyện Đông Anh, thành phố Hà Nội, thân nhân của Tổng Bí thư, các lực lượng chức năng, bà con nhân dân tập trung làm Lễ truy điệu.
Hơn 5.600 đoàn trong nước và quốc tế đến viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Nhà tang lễ Quốc gia số 5 Trần Thánh Tông (Hà Nội), Hội trường Thống Nhất (Thành phố Hồ Chí Minh) và thôn Lại Đà, xã Đông Hội, huyện Đông Anh, thành phố Hà Nội.
Sáng ngày 26-7, Bộ Công Thương tổ chức Hội nghị trực tuyến toàn quốc để phổ biến Nghị định số 60/2024/NĐ-CP về phát triển và quản lý chợ. Dự tại điểm cầu của tỉnh có lãnh đạo Sở Công Thương và các sở, ban, ngành, địa phương, Hiệp hội Doanh nghiệp tỉnh.
Ngày 26-7, Bệnh viện Trung ương Thái Nguyên phối hợp với UBND huyện Đại Từ và Liên Chi hội Truyền nhiễm các tỉnh miền núi phía Bắc tổ chức chương trình khám, tư vấn, xét nghiệm sàng lọc viêm gan virus B, C và cấp thuốc miễn phí cho gần 400 người có công, người thuộc gia đình chính sách, hộ nghèo và cận nghèo.
Từ nay đến cuối năm, huyện Đại Từ sẽ tăng cường phối hợp với các đơn vị liên quan tổ chức dạy nghề cho lao động nông thôn tại các xã, thị trấn theo nhu cầu của người lao động.
Đại học Thái Nguyên hiện có khoảng 7 nghìn người học đang ở các khu nội trú, trong đó có gần 660 lưu học sinh nước ngoài đến từ 23 quốc gia, vùng lãnh thổ.
Hoạt động “tín dụng đen” đang phát triển theo hướng ngày càng phức tạp, khó kiểm soát. Nguyên nhân được đưa ra là tình hình kinh tế, lao động, việc làm vẫn gặp nhiều khó khăn, trong khi nhu cầu tài chính trong nhân dân tăng cao.
Thời gian qua, đội ngũ y, bác sĩ tại các trạm y tế xã, thị trấn trên địa bàn huyện Đại Từ luôn phát huy tinh thần trách nhiệm, tận tình chăm sóc, khám chữa bệnh cho người dân, được bà con ngày càng tin tưởng.