Ngày 2-8, Sở Lao động - Thương binh và Xã hội Thái Nguyên phối hợp với Trung tâm Quốc gia về an toàn - vệ sinh lao động (ATVSLĐ), thuộc Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, tổ chức khai mạc lớp huấn luyện ATVSLĐ cho gần 100 người làm công tác này tại các doanh nghiệp trên địa bàn tỉnh.
![]() |
Gần 100 người làm công tác an toàn vệ sinh lao động tham gia lớp huấn luyện. |
Tham gia lớp huấn luyện, các học viên được học tập, nghiên cứu hệ thống chính sách pháp luật về ATVSLĐ; những kiến thức cơ bản về an toàn, các khái niệm về sự an toàn, các yếu tố nguy hiểm, sự cố, mức độ rủi ro, tai nạn lao động; các nguyên nhân cơ bản gây nên sự cố và tai nạn lao động; các bước xử lý cơ bản khi xảy ra sự cố hoặc tai nạn lao động; quy định pháp lý về ATVSLĐ.
Trong chương trình huấn luyện, học viên cũng được giới thiệu về Luật An toàn lao động; các nghị định liên quan đến ATVSLĐ; bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp bắt buộc; quy trình làm việc an toàn; kỹ năng bảo đảm an toàn lao động, không để xảy ra mất an toàn lao động.
Lớp huấn luyện được tổ chức đến hết ngày 4-8.
Thông tin bạn đọc
Đóng Lưu thông tin